293: Difference between revisions
Jump to navigation
Jump to search
Created page with "== ૨૯૩ - સંકટમાં ધીરજ == {| |+૨૯૩ - સંકટમાં ધીરજ |- | |ચરણાકુલ |- | |કર્તા: જે.વી. એ..." |
|||
| Line 98: | Line 98: | ||
| | | | ||
|લૌકિક મંડપ તો પડતામાં, સ્વર્ગિક વાસ મળે મહિમામાં. | |લૌકિક મંડપ તો પડતામાં, સ્વર્ગિક વાસ મળે મહિમામાં. | ||
|} | |||
== Phonetic English == | |||
{| | |||
|+293 - Sankatamaan Dheeraj | |||
|- | |||
| | |||
|Charanaakul | |||
|- | |||
| | |||
|Karta: J.V. S. Tailor | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|1 | |||
|Eeh loke chhe sukh dukh bhelaan, kadavun, meethun beu malelaan; | |||
|- | |||
| | |||
|Din pachhavaade thaay andhaarun, vadhava par jhat thaay ghataarun. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|2 | |||
|Mitra male ne thaay vijoga, harsh pachhi peedaana bhoga; | |||
|- | |||
| | |||
|E ja niyam chhe bhootal thaame, nirdhan tyaan ne dhanadhaame. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|3 | |||
|Ashubh vina shubh kone jaanyun? Nirasukh dukhiyun kone maanyun? | |||
|- | |||
| | |||
|Khedoot gaya par laabh vale chhe, thambh sahyaathi taaj male chhe. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|4 | |||
|Prabhuna nabhataan dheeraj thaashe, dheerajathi aasha upajaashe; | |||
|- | |||
| | |||
|Khot gaya par laabh vale chhe, thambh sahyaathi taaj male chhe. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|5 | |||
|Dhaake nabhataan dheeraj thaashe, dheerajathi aasha upajaashe; | |||
|- | |||
| | |||
|Aasha take to anubhav aave, anubhav joothi sharam tajaave. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|6 | |||
|Sharam gaye man mahima dhaare, nit nit svarg tanun sanbhaare; | |||
|- | |||
| | |||
|Sahan thaki gun em vadhe chhe, anyo anya phalo oopaje chhe. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|7 | |||
|Nar parakhi nrap sainy saje chhe, veer lahi sangraam mache chhe; | |||
|- | |||
| | |||
|Pan prabhu jauye chhe joddhaane, kare, sahe shun ranane thaame? | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|8 | |||
|Je daliyo sat jhaali raakhe, svarg tanun sukh te to chaakhe; | |||
|- | |||
| | |||
|Bhel vina gati tyaan malavaani, sukhani praapti amishr thavaani | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|9 | |||
|Deh na josho dukh thataanmaan, aatmik gun pragate peedaamaan; | |||
|- | |||
| | |||
|Daihik dabataan aatmik deepe, dukhit dhaae dev sameepe. | |||
|- | |||
| | |||
|- | |||
|10 | |||
|Jyam jayam bootal bandhan toote, tyam man daasapanaathi chhoote; | |||
|- | |||
| | |||
|Laukik mandap to padataamaan, svargik vaas male mahimaamaan. | |||
|} | |} | ||
Revision as of 09:16, 26 August 2013
૨૯૩ - સંકટમાં ધીરજ
| ચરણાકુલ | |
| કર્તા: જે.વી. એસ. ટેલર | |
| ૧ | ઈહ લોકે છે સુખ દુ:ખ ભેળાં, કડવું, મીઠું બેઉ મળેલાં; |
| દિન પછવાડે થાય અંધારું, વધવા પર ઝટ થાય ઘટારું. | |
| ૨ | મિત્ર મળે ને થાય વિજોગા, હર્ષ પછી પીડાના ભોગા; |
| એ જ નિયમ છે ભૂતળ ઠામે, નિર્ધન ત્યાં ને ધનધામે. | |
| ૩ | અશુભ વિના શુભ કોણે જાણ્યું? નિરસુખ દુ:ખિયું કોણે માન્યું? |
| ખેડૂત ગયા પર લાભ વળે છે, થંભ સહ્યાથી તાજ મળે છે. | |
| ૪ | પ્રભુના નભતાં ધીરજ થાશે, ધીરજથી આશા ઉપજાશે; |
| ખોટ ગયા પર લાભ વળે છે, થંભ સહ્યાથી તાજ મળે છે. | |
| ૫ | ધાકે નભતાં ધીરજ થાશે, ધીરજથી આશા ઉપજાશે; |
| આશા ટકે તો અનુભવ આવે, અનુભવ જૂઠી શરમ તજાવે. | |
| ૬ | શરમ ગયે મન મહિમા ધારે, નિત નિત સ્વર્ગ તણું સંભારે; |
| સહન થકી ગુણ એમ વધે છે, અન્યો અન્ય ફળો ઊપજે છે. | |
| ૭ | નર પરખી નૃપ સૈન્ય સજે છે, વીર લહી સંગ્રામ મચે છે; |
| પણ પ્રભુ જુએ છે જોદ્ધાને, કરે, સહે શું રણને ઠામે? | |
| ૮ | જે દળિયો સત ઝાલી રાખે, સ્વર્ગ તણું સુખ તે તો ચાખે; |
| ભેળ વિના ગતિ ત્યાં મળવાની, સુખની પ્રાપ્તિ અમિશ્ર થવાની | |
| ૯ | દેહ ન જોશો દુ:ખ થતાંમાં, આત્મિક ગુણ પ્રગટે પીડામાં; |
| દૈહિક દબતાં આત્મિક દીપે, દુ:ખિત ધાએ દેવ સમીપે. | |
| ૧૦ | જ્યમ જયમ બૂતળ બંધન તૂટે, ત્યમ મન દાસપણાથી છૂટે; |
| લૌકિક મંડપ તો પડતામાં, સ્વર્ગિક વાસ મળે મહિમામાં. |
Phonetic English
| Charanaakul | |
| Karta: J.V. S. Tailor | |
| 1 | Eeh loke chhe sukh dukh bhelaan, kadavun, meethun beu malelaan; |
| Din pachhavaade thaay andhaarun, vadhava par jhat thaay ghataarun. | |
| 2 | Mitra male ne thaay vijoga, harsh pachhi peedaana bhoga; |
| E ja niyam chhe bhootal thaame, nirdhan tyaan ne dhanadhaame. | |
| 3 | Ashubh vina shubh kone jaanyun? Nirasukh dukhiyun kone maanyun? |
| Khedoot gaya par laabh vale chhe, thambh sahyaathi taaj male chhe. | |
| 4 | Prabhuna nabhataan dheeraj thaashe, dheerajathi aasha upajaashe; |
| Khot gaya par laabh vale chhe, thambh sahyaathi taaj male chhe. | |
| 5 | Dhaake nabhataan dheeraj thaashe, dheerajathi aasha upajaashe; |
| Aasha take to anubhav aave, anubhav joothi sharam tajaave. | |
| 6 | Sharam gaye man mahima dhaare, nit nit svarg tanun sanbhaare; |
| Sahan thaki gun em vadhe chhe, anyo anya phalo oopaje chhe. | |
| 7 | Nar parakhi nrap sainy saje chhe, veer lahi sangraam mache chhe; |
| Pan prabhu jauye chhe joddhaane, kare, sahe shun ranane thaame? | |
| 8 | Je daliyo sat jhaali raakhe, svarg tanun sukh te to chaakhe; |
| Bhel vina gati tyaan malavaani, sukhani praapti amishr thavaani | |
| 9 | Deh na josho dukh thataanmaan, aatmik gun pragate peedaamaan; |
| Daihik dabataan aatmik deepe, dukhit dhaae dev sameepe. | |
| 10 | Jyam jayam bootal bandhan toote, tyam man daasapanaathi chhoote; |
| Laukik mandap to padataamaan, svargik vaas male mahimaamaan. |